รางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 1

 ครั้งที่ 1 ผลงานดีเด่นทางโทรทัศน์ปี 2529

ประกาศผลเมื่อวันที่ 17 มกราคม 2530
ณ หอประชุมจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ถ่ายทอดสดโดยสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

พิธีกรของงานคือประภัทร์ ศรลัมพ์กับอรุณโรจน์ เลี่ยมทอง (คลิป)

การแสดงรำเบิกโรงโทรทัศน์ทองคำโดยนาฎศิลป์กรมศิลปากร (คลิป)

นคร วีระประวัติ ประธานคณะกรรมการจัดงาน กล่าวรายงาน (คลิป)

  1. ประเภทสถานีดีเด่น
  2. 1.ด้านริเริ่มรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน-ไทยทีวีสีช่อง 9 (คลิป)
  3. 2.ด้านรายการเด็กและสตรี- โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5 (คลิป)
  4. 3.ด้านรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 54.ด้านรายการกีฬา- โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7 (คลิป)
    5.ด้านการเสนอข่าวเพื่อการพัฒนา- โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  5. ประเภทข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน
  6. 6.รางวัลทีมข่าวดีเด่น-ไทยทีวีสีช่อง 9 (คลิป)
  7. 7.รางวัลสารคดีเชิงข่าวดีเด่น-ข่าวเหตุการณ์เผาโรงงานแทนทาลัม จ.ภูเก็ต-ไทยทีวีสีช่อง 9
  8. -ข่าวเหตุการณ์จี้ตัวประกันศาลอาญา-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5 (คลิป)
  9. ประเภทรายการกีฬา
  10. 8.ผู้บรรยายการแข่งขันกีฬาดีเด่น –เอกชัย นพจินดา (คลิป)
  11. ประเภทรายการเด็กและสตรี
  12. 9.รายการเด็กดีเด่น- “แววเด็ก” –ไทยทีวีสีช่อง 9 (คลิป)
  13. 10.รายการตอบปัญหาสำหรับเด็กดีเด่น –“เซ็นทรัลบัณฑิตน้อย” ไทยทีวีสีช่อง 3 (คลิป)
  14. 11.รายการสตรีเด่น-“คนรักบ้าน” –โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5 (คลิป)
  15. ประเภทรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม
  16. 12.รายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น-“ชีพจรลงเท้า”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7 (คลิป)
  17. 13.รายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น-“คันฉ่องส่องไทย”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7 (คลิป)
  18. 14.รายการสารคดีสั้นส่งเสริมภาษาไทยดีเด่น-“ภาษาไทยวันละคำ”-ไทยทีวีสีช่อง 3 (คลิป)
  19. 15.รายการสารคดีส่งเสริมภาษาไทยดีเด่น-”สารานุกรมไทย”-ไทยทีวีสีช่อง 3 (คลิป)
  20. 16.รายการส่งเสริมความรู้วิทยาศาสตร์และสุขภาพดีเด่น-“ยาน่ารู้”-ไทยทีวีสีช่อง 3 (คลิป)
  21. 17.รายการสารคดีสั้นส่งเสริมอาชีพดีเด่น-“ซื้อของกลับบ้าน”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7 (คลิป)
  22. 18.รายการส่งเสริมนาฏศิลป์ไทยดีเด่น-“มาลาภิรมย์”-ไทยทีวีสีช่อง 9 (คลิป)
  23. ประเภทพิธีกรหรือผู้ดำเนินรายการ
  24. 19.ผู้ดำเนินรายการชายดีเด่น-ประภัทร์ ศรลัมพ์ จาก”เกร็ดชีวิตคนดัง”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5 (คลิป)
  25. 20.ผู้ดำเนินรายการหญิงดีเด่น-กรรณิกา ธรรมเกสร จาก”เวทีวาที”-โทรทัศน์สี กองทัพบกช่อง 5 (คลิป)
  26. ประเภทเกมโชว์และปกิณกะ
  27. 21.รายการเกมโชว์ดีเด่น-“เกมเปิดโลก”-ไทยทีวีสีช่อง 3 (คลิป)
  28. ประเภทรายการเพลงและมิวสิควีดิโอ
  29. 22.มิวสิควีดิโอดีเด่น1.-“เพลงกล้วยไข่”-ครีเอเทียอาร์ติสจำกัด (คลิป)
  30. .มิวสิคดีวีดิโอดีเด่น 2 -“เพลงสมปองน้องสมชาย”-แกรมมี่เอนเตอร์เทนเมนท์ (คลิป
  31. )23.มิวสิควีดิโอรองดีเด่น1.-“เพลงตากสินมหาราช”-ยูแทคฟิล์มแอนด์โปรดัคชั่น (คลิป)
  32. มิวสิควีดิโอรองดีเด่น2.-“เพลงรักล้นใจ”-ครีเอเทียอาร์ติสจำกัด (คลิป)
  33. มิวสิควีดิโอรองดีเด่น 3.-“เพลงเอ็กซเรย์”-ครีเอเทียอาร์ติสจำกัด (คลิป)
  34. 24.เพลงส่งท้ายละครแต่ละตอนดีเด่น-ละคร”ผู้พิทักษ์ความสะอาด”ไทยทีวีสีช่อง 9 (คลิป)
  35. 25.รายการดนตรีปกิณกะดีเด่น”-คอนเสิร์ตคอนเทสต์”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5 (คลิป)
  36. 26.รายการเพลงไทยลูกทุ่งดีเด่น-“ลูกทุ่งสิบทิศ”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5 (คลิป)
  37. 27.ผู้กำกับรายการดนตรีดีเด่น-อนันต์ น้อยภาษี-รายการ”คอนเสิร์ตคอนเทสต์”โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5 (คลิป)
  38. ประเภทผู้พากย์ภาพยนตร์
  39. 28.ผู้พากย์ภาพยนตร์ดีเด่นชาย-สมจินต์ ธรรมทัต-จาก”พังค์กี้จอมแก่น”และ”หนูน้อยคอมพิวเตอร์”-ไทยทีวีสีช่อง 9 (คลิป)
  40. 29.ผู้พากย์ภาพยนตร์ดีเด่นหญิง-มาลี ผกาพันธ์-จาก”รุ่นที่ 4”และภาพยนตร์จีนเรื่องยาว-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7 (คลิป)
  41. ประเภทละคร
  42. 30.ละครอิงประวัติศาสตร์ดีเด่น-“สายโลหิต”-ไทยทีวีสีช่อง 3  (คลิป)
  43. 31.ละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น-“แม่เอิบ”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5 (คลิป)
  44. 32.ละครสะท้อนสังคมดีเด่น-“เทวดาตกสวรรค์”-ไทยทีวีสีช่อง 9 (คลิป)
  45. 33.ละครแนวชีวประวัติดีเด่น-“ชาติมังกร”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5 (คลิป)
  46. 34.ละครสำหรับเด็กดีเด่น-“วัยซน”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7 (คลิป)
  47. 35.ละครชีวิตแสดงในโอกาสพิเศษดีเด่น-“รถรางสายปรารถนา”-ไทยทีวีสีช่อง 3 (คลิป)
  48. 36.ละครสารคดีแสดงในโอกาสพิเศษดีเด่น-“200 ปีกวีเอกสุนทรภู่”-โทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจ (คลิป)
  49. 37.ฉากละครดีเด่น-เพิ่มศักดิ์ อาบทิพย์,อภิชาติ นาคน้อยจากเรื่อง”สายโลหิต”-ไทยทีวีสีช่อง 3 (คลิป)
  50. 38.ผู้ประพันธ์บทใหม่สำหรับละครโทรทัศน์ดีเด่น-“วโรดม”-จากเรื่อง”วัยซน”โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7 (คลิป)
  51. 39.ผู้ทำบทละครโทรทัศน์ดีเด่น-ประภาส ชลศรานนท์,วัชระ แวววุฒินันท์,ศุ บญเลี้ยง จากเรื่อง”เทวดาตกสวรรค์”-ไทยทีวีสีช่อง 9 (คลิป)40.ผู้ตัดต่อลำดับภาพดีเด่น-สยม สังวริบุตร จากเรื่อง”พระอภัยมณี”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7 (คลิป)

    41.ผู้กำกับการแสดงดีเด่น-สุพรรณ บูรณะพิมพ์ จากเรื่อง”สายโลหิต”-ไทยทีวีสีช่อง 3 (คลิป)

    42.ดาราสนับสนุนชายดีเด่น-ดิลก ทองวัฒนา จากเรื่อง”กามนิต-วาสิฎฐี”-ไทยทีวีสีช่อง 3 (คลิป)

    43.ดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น-จุรี โอศิริ จากเรื่อง”สายโลหิต”-ไทยทีวีสีช่อง 3 (คลิป)

    44.ดารานำชายดีเด่น-ฉัตรชัย เปล่งพานิช จากเรื่อง”สายโลหิต”-ไทยทีวีสีช่อง 3 (คลิป)

    45.ดารานำหญิงดีเด่น-นาถยา แดงบุหงา จากเรื่อง”คนมีคาว”-ไทยทีวีสีช่อง 3 (คลิป)

    46.ผู้กำกับรายการละครดีเด่น-อดุลย์ บุญบุตร จากเรื่อง”ชาติมังกร”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5 (คลิป)

    47.ละครดีเด่น -“ทองพูนโคกโพ”- โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7