รางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 9

ครั้งที่ 9 ผลงานดีเด่นทางโทรทัศน์ปี 2537

ประกาศเมื่อวันที่ 20 มกราคม 2538
ณ หอประชุมจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ถ่ายทอดสดโดยโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทสถานีดีเด่น

  1. ด้านรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  2. ด้านรายการเด็กและสตรี-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  3. ด้านรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  4. ด้านรายการกีฬา-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน

  1. ผู้ประกาศข่าวชายดีเด่น-ยงยุทธ มัยลาภ-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  2. ผู้ประกาศข่าวหญิงดีเด่น-อวัสดา ปกมนตรี-ไทยทีวีสีช่อง 9

ประเภทรายการกีฬา

  1. ผู้บรรยายการแข่งขันกีฬาดีเด่น-สาธิต กรีกุล-ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ผู้วิจารณ์การแข่งขันกีฬาดีเด่น-ศักดา รัตนสุวรรณ จากกีฬาสนุกเกอร์
  3. รายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น-“ไม้เด็ดกีฬาดัง”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทรายการเด็ก สตรีและครอบครัว

  1. รายการสำหรับเยาวชนดีเด่น-“ริมระเบียง”-โทรทัศน์แห่งประเทศไทยช่อง 11
  2. ละครสำหรับเยาวชนดีเด่น-“บ้านแตกสาแหรกไม่ขาด”-ไทยทีวีสีช่อง 9
  3. รายการส่งเสริมครอบครัวดีเด่น-“ละครแห่งชีวิต”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม

  1. รายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น-“สารคดี ททท.”-โทรทัศน์แห่งประเทศไทยช่อง 11
  2. รายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น-“เรารักศิลปวัฒนธรรมไทย”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  3. รายการส่งเสริมคุณธรรมดีเด่น-“คนของแผ่นดิน”-ไทยทีวีสีช่อง 9
  4. สารคดียาวส่งเสริมสิ่งแวดล้อมดีเด่น-“โลกสวยด้วยมือเรา”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  5. สารคดีสั้นส่งเสริมสิ่งแวดล้อมดีเด่น-“บันทึกเรื่องน้ำ”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

ประเภทพิธีกรหรือผู้ดำเนินรายการ

  1. ผู้ดำเนินรายการชายดีเด่น-ศรัณยู วงษ์กระจ่าง จากรายการ”คืนวันอาทิตย์”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ผู้ดำเนินรายการหญิงดีเด่น-มยุรา เศวตศิลา จากรายการ”ชิงร้อยชิงล้าน”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทเกมโชว์และปกิณกะ

  1. รายการเกมโชว์ดีเด่น-“ดวงกับดาว”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. รายการปกิณกะดีเด่น-“บ้านเลขที่ 5”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

ประเภทรายการเพลงและมิวสิควีดิโอ

  1. 22.รางวัลมิวสิควีดิโอดีเด่น
    • เพลง”เราทำทั้งหมด” ศิลปิน ทีโทน สังกัด วอเนอร์มิวสิค ความคิดสร้างสรรค์โดย ประภาส ชลศรานนท์
    • เพลง”รักเธอที่สุด” ศิลปิน คริสติน่า อาร์กีล่า สังกัด แกรมมี่เอ็นเตอร์เทนเมนท์ ความคิดสร้างสรรค์โดย ฉันทนา ศรีอนุ
    • เพลง”สวัสดี..แร๊พโย่” ศิลปิน บิลลี่ โอแกน สังกัด คีคาเอ็นเตอร์เทนเมนท์ ความคิดสร้างสรรค์โดย ทแกล้ว เรืองรัตน์
  2. รายการเพลงดีเด่น-“เพลงหวานวันวาน”-ไทยทีวีสีช่อง 9

ประเภทผู้พากย์ภาพยนตร์

  1. ผู้พากย์ภาพยนตร์ดีเด่นชาย-กำธร สุวรรณปิยะศิริ จากภาพยนตร์เรื่อง”เปาบุ้นจิ้น”และ”หักเหลี่ยมเจ้าพ่อ” –ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ผู้พากย์ภาพยนตร์ดีเด่นหญิง-ปราณี ทิพย์ศรี จากภาพยนตร์เรื่อง”ตำนานรักดอกเหมย”และ”เปาบุ้นจิ้น”-ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทละคร

  1. ละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น-“สารวัตรใหญ่”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  2. ละครสะท้อนสังคมดีเด่น-“ถนนสายสุดท้าย”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  3. ละครชีวิตดีเด่น-“ปลายฝนต้นหนาว”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  4. ละครนิทานพื้นบ้านดีเด่น-“ปลาบู่ทอง”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  5. เพลงนำละครดีเด่น-จากเรื่อง”โสมส่องแสง”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  6. ดนตรีประกอบละครดีเด่น-จากเรื่อง”ฟ้าเพียงดิน”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  7. ผู้เขียนบทละครโทรทัศน์ดีเด่น-เอื้องอรุณ สมิตสุวรรณ จากเรื่อง”โสมส่องแสง”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  8. ฉากละครดีเด่น-ทีมงานยูม่าโปรดัคชั่น จากเรื่อง”โสมส่องแสง”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  9. ผู้กำกับละครดีเด่น-นพพล โกมารชุน จากเรื่อง”โสมส่องแสง”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  10. ดาราสนับสนุนชายดีเด่น-พงษ์พัฒน์ วชิระบรรจง จากเรื่อง”โสมส่องแสง”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  11. ดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น-รัญญา ศิยานนท์ จากเรื่อง”เกมเกียรติยศ”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  12. ดารานำชายดีเด่น-ไพโรจน์ สังวริบุตร จากเรื่อง”ถนนสายสุดท้าย”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  13. ดารานำหญิงดีเด่น-สินจัย เปล่งพานิช จากเรื่อง”ล่า”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  14. ละครโทรทัศน์ดีเด่น-เรื่อง”โสมส่องแสง”-ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลเกียรติยศ

  1. รายการเทิดพระเกียรติฉลองศิริราชสมบัติครอบรอบ 50 ปี รายการ”ในหลวงของเรา” -โทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจ