รางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 8

ครั้งที่ 8 ผลงานดีเด่นทางโทรทัศน์ปี 2356

ประกาศเมื่อวันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2537
ณ หอประชุมจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ถ่ายทอดสดโดยไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทสถานีดีเด่น

  1. ด้านรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน-ไทยทีวีสีช่อง 9
  2. ด้านรายการเด็กและสตรี-ไทยทีวีสีช่อง 3
  3. ด้านรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  4. ด้านรายการกีฬา-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน

  1. ผู้ประกาศข่าวชายดีเด่น-สาธิต ยุวนันทการุณ-ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ผู้ประกาศข่าวหญิงดีเด่น-ช่อผกา วิริยานนท์-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

ประเภทรายการกีฬา

  1. ผู้บรรยายการแข่งขันกีฬาดีเด่น-สาธิต กรีกุล,เจษฎา วิจารณ์และ นาวาอากษโทนิกร ชำนาญกุล ทีมพากย์ฟุตบอลเยอรมัน ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ผู้วิจารณ์การแข่งขันกีฬาดีเด่น-นาวาอากาศตรีอนันต์ บุญสุภา จากรายการรักบี้ฟุตบอล-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  3. รายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น-“เด็ดยอดกีฬามัน”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม

  1. รายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น-“ความรู้คือประทีป”-ไทยทีวีสีช่อง 9
  2. รายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น-“รู้ไว้ได้ประโยชน์”ชุดศิลปวัฒนธรรมของกระทรวงศึกษาธิการ-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  3. รายการส่งเสริมคุณธรรมและศีลธรรมดีเด่น-“แผ่นดินธรรม”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  4. รายการส่งเสริมสังคมดีเด่น-“วัยทอง”ของกระทรวงศึกษาธิการ-โทรทัศน์แห่งประเทศไทยช่อง 11
  5. รายการสารคดีสั้นส่งเสริมสังคมดีเด่น-“สังคมสุขสันต์”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

ประเภทพิธีกรหรือผู้ดำเนินรายการ

  1. ผู้ดำเนินรายการชายดีเด่น-ไตรภพ ลิมปพัทธ์ จาก “ทไวไลท์โชว์”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ผู้ดำเนินรายการหญิงดีเด่น-อัจฉราพรรณ ไพบูลย์สุวรรณ จาก”ละครแห่งชีวิต”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

ประเภทเกมโชว์และปกิณกะ

  1. รายการเกมโชว์ดีเด่น-“คู่รัก”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  2. รายการปกิณกะดีเด่น-“ทไวไลท์โชว์”-ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทมิวสิควีดิโอดีเด่น

  1. 19.รางวัลมิวสิควีดิโอดีเด่น
    • เพลง”ความรัก” ศิลปิน ออโต้บาห์น สังกัด คีตาเอ็นเตอร์เทนเมนท์
    • เพลง”ห่วงใย” ศิลปิน ตาวัน สังกัด ดีเดย์เอ็นเตอร์เทนเมนท์
    • เพลง”สัญญาหน้าไฟ” ศิลปิน สามโทน สังกัด คีตาเอ็นเตอร์เทนเมนท์
  2. รายการเพลงดีเด่น-“ชีวิตกับเพลง”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทผู้พากย์ภาพยนตร์

  1. ผู้พากย์ภาพยนตร์ดีเด่นชาย-ปริพันธ์ วัชรานนท์ จากภาพยนตร์ชุด”ศึกสองตระกูลใหญ่”และ”เจ้าพ่อตลาดหุ้น”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ผู้พากย์ภาพยนตร์ดีเด่นหญิง-ศรีอาภา บางนารถ จากภาพยนตร์”บันทึกเชลยกรรม”และ”ปริศนา”-ไทยทีวีสีช่อง 9

ประเภทรายการละคร

  1. ละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น-“ด้วยสองมือแม่นี้ที่สร้างโลก”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ละครสะท้อนสังคมดีเด่น-“บัลลังก์เมฆ”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  3. ละครชีวิตดีเด่น-“คำมั่นสัญญา”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  4. ผู้ออกเสียงภาษาไทยดีเด่นชาย-นพพล โกมารชุน
  5. ผู้ออกเสียงภาษาไทยดีเด่นหญิง-พงษ์ลดา พิมลพรรณ
  6. ละครส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมพื้นบ้านดีเด่น-“ฉุยฉาย”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  7. ละครส่งเสริมการพัฒนาชนบทดีเด่น-“บ้านไร่ริมธาร”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  8. ผู้เขียนบทละครโทรทัศน์ดีเด่น-ศัลยา จากเรื่อง”นางทาส”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  9. ผู้เขียนบทประพันธ์ละครโทรทัศน์ดีเด่น-ทีมงานเอ็กแซกท์ จากเรื่อง”สามหนุ่มสามมุม”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  10. ฉากละครดีเด่น-ทีมงานเอ็กแซกท์ จากเรื่อง”บัลลังก์เมฆ”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  11. ดาราสนับสนุนชายดีเด่น-บดินทร์ ดุ๊ก จากเรื่อง”คนละโลก”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  12. ดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น-สุภาภรณ์ คำนวณศิลป์ จากเรื่อง”วันนี้ที่รอคอย”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  13. ดารานำชายดีเด่น-ธงไชย แมคอินไตย์ จากเรื่อง”วันนี้ที่รอคอย”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  14. ดารานำหญิงดีเด่น-จันทร์จิรา จูแจ้ง จากเรื่อง”ด้วยสองมือแม่นี้ที่สร้างโลก”-ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลเกียรติยศ

  1. รายการเทิดพระเกียรติในวันเฉลิมพระชนมพรรษา 5 ธันวา 2536 –โทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจ
  2. ศิลปินผู้มีบทบาทสำคัญในการพัฒนาละครเวทีและละครโทรทัศน์-ภัทราวดี มีชูธน