รางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 6

ครั้งที่ 6 ผลงานดีเด่นทางโทรทัศน์ปี 2534

ประกาศเมื่อวันที่ 18 มกราคม 2535
ณ หอประชุมจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ถ่ายทอดสดโดยไทยทีวีสีช่อง 9

ประเภทสถานีดีเด่น

  1. ด้านรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  2. ด้านรายการเด็กและสตรี-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  3. ด้านรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  4. ด้านรายการกีฬา-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน

  1. ผู้อ่านข่าวชายดีเด่น-จักรพันธ์ ยมจินดา-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  2. ผู้อ่านข่าวหญิงดีเด่น-ชุติมา รอดอยู่สุข-ไทยทีวีสีช่อง 3
  3. ผู้รายงานข่าวจากสถานที่จริงดีเด่น-ศุภรัตน์ นาคบุญนำ-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  4. ผู้วิเคราะห์ข่าวดีเด่น-สุทธิชัย หยุ่น จากรายการ”เฟส เดอะเนชั่น”และ”นิวส์ทอล์ค”-ไทยทีวีสีช่อง 9

ประเภทรายการกีฬา

  1. ผู้บรรยายการแข่งขันกีฬาดีเด่น-เทพพิทักษ์ จันทรสุเทพ
  2. รายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น-“เงือกสาวดาวรุ่ง”-ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทรายการเด็กและสตรี

  1. รายการเด็กและเยาวชนดีเด่น-“เพื่อเด็กและเยาวชน”-โทรทัศน์แห่งประเทศไทยช่อง 11
  2. ละครสำหรับเยาวชนดีเด่น-“สามหนุ่มสามมุม”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  3. รายการส่งเสริมครอบครัวดีเด่น-“ดวงใจพ่อแม่”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม

  1. รายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น-“รู้ไว้ได้ประโยชน์”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  2. รายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมพื้นบ้านดีเด่น-สารคดี”จากที่ราบสูง”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  3. รายการส่งเสริมคุณธรรมและศีลธรรมดีเด่น-“สายธารธรรม”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  4. รายการส่งเสริมสิ่งแวดล้อมดีเด่น-“โลกเดียวกัน”-โทรทัศน์แห่งประเทศไทยช่อง 11
  5. รายการส่งเสริมประวัติศาสตร์และโบราณคดีดีเด่น-สารคดี”โลกสลับสี”ตอน”ตำนานอีสาน”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  6. รายการสารคดีสั้นส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น-“จดหมายเหตุกรุงศรีฯ”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  7. รายการสารคดีสั้นส่งเสริมสิ่งแวดล้อมดีเด่น-“พิทักษ์สิ่งแวดล้อม”-โทรทัศน์แห่งประเทศไทยช่อง 11
  8. รายการบันทึกเหตุการณ์เรื่องยาวดีเด่น-“แฝดสยาม”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทพิธีกรหรือผู้ดำเนินรายการ

  1. ผู้ดำเนินรายการชายดีเด่น-นิรุตต์ ศิริจรรยา จากรายการ”ที่นี่กรุงเทพ”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  2. ผู้ดำเนิรายการหญิงดีเด่น-อรุณโรจน์ เลี่ยมทอง จากรายการ”กล้าคิด กล้าทำ”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

ประเภทเกมโชว์และปกิณกะ

  1. รายการเกมโชว์ดีเด่น-“ชิงร้อยชิงล้าน”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  2. รายการวาไรตี้ดีเด่น-“ทไวไลท์โชว์”-ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทมิวสิควีดิโอ

  1. รางวัลมิวสิควีดิโอดีเด่น
    • เพลง”สี่แยกในดวงใจ” ศิลปิน สามโทน สังกัด คีตา
    • เพลง”ไวกว่าแสง” ศิลปิน หรั่ง ร็อคเคสตร้า สังกัด อาร์เอสโปรโมชั่น
    • เพลง”เปล่าหรอกนะ” ศิลปิน คริสตีน่า อกิล่าร์ สังกัด แกรมมี่

ประเภทผู้พากย์ภาพยนตร์

  1. ผู้พากย์ภาพยนตร์ดีเด่นชาย-กำธร สุวรรณปิยะศิริ จากชุด”แชแนลทรีเธียเตอร์”และภาพยนตร์จีนเงินล้าน –ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ผู้พากย์ภาพยนตร์ดีเด่นหญิง-ตุ๊กตา จินดานุช จากชุด”ฟิล์มหรรษา”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5 และ”ท็อปเธียเตอร์”-ไทยทีวีสีช่อง 9

ประเภทละคร

  1. ละครส่งเสริมคุณธรรมดีเด่น-“ไผ่แดง”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  2. ละครสืบสวนดีเด่น-“เหตุเกิดที่ สน.”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  3. ละครชีวิตดีเด่น-“ตะวันชิงพลบ”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  4. ละครโอกาสพิเศษสร้างสรรค์สังคมดีเด่น-“จากฟ้าสู่ดิน”-โทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจ ผลิตโดยไทยทีวีสีช่อง 3
  5. ละครส่งเสริมความรู้ด้านกฎหมายดีเด่น-“คดีแดง”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  6. บทละครโทรทัศน์ดีเด่น-นลินี สีตะสุวรรณ จากเรื่อง”สี่แผ่นดิน”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  7. ฉากละครดีเด่น-“สี่แผ่นดิน”-ฝ่ายศิลปกรรม ไทยทีวีสีช่อง 3
  8. บทประพันธ์แต่งใหม่สำหรับละครโทรทัศน์ดีเด่น-“สามหนุ่มสามมุม” โดย ถกลเกียรติ วีรวรรณ –โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  9. เพลงนำละครโทรทัศน์ดีเด่น-“ตะวันชิงพลบ” แต่งโดย พงษ์สิทธิ์ คำภีร์ –โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  10. ดนตรีประกอบละครโทรทัศน์ดีเด่น-“สี่แผ่นดิน” โดยสุดจิตต์ ดุริยะประณีต –ไทยทีวีสีช่อง 3
  11. ผู้กำกับการแสดงดีเด่น-สุประวัติ ปัทมสูตร จากเรื่อง”สี่แผ่นดิน”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  12. ดาราสนับสนุนชายดีเด่น-ปัญญา นิรันดร์กุล จากเรื่อง”ตะวันชิงพลบ”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  13. ดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น-ดวงดาว จารุจินดา จากเรื่อง”กนกลายโบตั๋น”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  14. ดารานำชายดีเด่น-โกวิท วัฒนกุล จากเรื่อง”ไผ่แดง” –โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  15. ดารานำหญิงดีเด่น-จินตหรา สุขพัฒน์ จากเรื่อง”สี่แผ่นดิน”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  16. ละครโทรทัศน์ดีเด่น-“สี่แผ่นดิน” –ไทยทีวีสีช่อง 3