รางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 5

ครั้งที่ 5 ผลงานทางโทรทัศน์ปี 2533

ประกาศเมื่อวันที่ 13 มกราคม 2534
ณ หอประชุมจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ถ่ายทอดสดโดยสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทสถานีดีเด่น

  1. ด้านรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  2. ด้านรายการเด็กและสตรี-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  3. ด้านรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  4. ด้านรายการกีฬา-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน

  1. ผู้อ่านข่าวชายดีเด่น-ปิยะ ชำนาญกิจ-โทรทัศน์แห่งประเทศไทยช่อง 11
  2. ผู้อ่านข่าวหญิงดีเด่น-อารตี คุโรปการนันท์ จาก”ข่าวรับอรุณ”-ไทยทีวีสีช่อง 9
  3. ผู้ผลิตรายการข่าวดีเด่น-ดร.สมเกียรติ อ่อนวิมล
  4. ผู้วิเคราะห์ข่าวดีเด่น-พิชัย วาสนาส่ง จากรายการ”วิเคราะห์ข่าว”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  5. ผู้รายงานข่าวการเกษตรดีเด่น-จุฬารัตน์ เสรีเชษฐพงศ์ จากรายการ”ดินดำน้ำชุ่ม”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

ประเภทรายการกีฬา

  1. ผู้บรรยายการแข่งขันกีฬาดีเด่น-พิษณุ นิลกลัด
  2. รายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น-“หนึ่งนาทีกีฬาน่ารู้” โดย ชาญวิทย์ ผลชีวิน

ประเภทรายการเด็กและสตรี

  1. รายการเด็กและเยาวชนดีเด่น-“จิ๋วแจ๋วเจาะโลก”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ละครสำหรับเด็กและเยาวชนดีเด่น-“นางฟ้าสีรุ้ง”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  3. รายการสตรีดีเด่น-“ผู้หญิงวันนี้”-ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม

  1. รายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรมดีเด่น-“กระจกหกด้าน”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  2. รายการส่งเสริมสิ่งแวดล้อมดีเด่น-“โลกสลับสี”ชุด”ทะเลไทย”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  3. รายการส่งเสริมการเกษตรดีเด่น-“ข่าวเกษตรกร”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  4. รายการส่งเสริมสุขภาพอนามัยดีเด่น-“หมอประจำบ้าน”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  5. รายการส่งเสริมการท่องเที่ยวดีเด่น-“สวัสดีเมืองไทย”-โทรทัศน์แห่งประเทศไทยช่อง 11

ประเภทพิธีกรหรือผู้ดำเนินรายการ

  1. ผู้ดำเนินรายการชายดีเด่น-เศรษฐา ศิระฉายา จากรายการ”น่ารักน่าลุ้น”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  2. ผู้ดำเนินรายการหญิงดีเด่น-วิไล อิสสระ จากรายการ”หนึ่งในร้อย”-ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทเกมโชว์และปกิณกะ

  1. รายการปกิณกะดีเด่น-“ท้าพิสูจน์”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  2. รายการแข่งขันตอบปัญหาดีเด่น-“180 ไอคิว”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

ประเภทรายการเพลงและมิวสิควีดิโอ

  1. มิวสิควีดิโอดีเด่น-เพลง”ต้นไม้” ศิลปิน สุรสีห์ อิทธิกุล สังกัด แกรมมี่ เอ็นเตอร์เทนเมนท์จำกัด
  2. มิวสิควีดิโอรองดีเด่น
    • เพลง”กระจกร้าว” ศิลปิน ไฮร็อค สังกัด อาร์เอส โปรโมชั่นกรุ๊ป
    • เพลง”เจ้าภาพจงเจริญ” ศิลปิน สามโทน สังกัด คีตา เร็คคอร์ดจำกัด
  3. รายการส่งเสริมเพลงลูกทุ่งดีเด่น-“โลกคอนเสิร์ต”-ไทยทีวีสีช่อง 3
    • รายการดนตรีดีเด่น-“ช่อง 5 วาไรตี้”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
    • เพลงนำละครดีเด่น-ละครเรื่อง”ขมิ้นกับปูน”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทผู้พากย์ภาพยนตร์

  1. ผู้พากย์ภาพยนตร์ดีเด่นชาย-นิรุต ณ บางช้าง –ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ผู้พากย์ภาพยนตร์ดีเด่นหญิง-ศันสนีย์ สมานวรวงศ์-ไทยทีวีสีช่อง 9

ประเภทละคร

  1. ละครแนวอาชญากรรมดีเด่น-”แม่ลาวเลือด”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ละครสะท้อนสังคมดีเด่น-”ขมิ้นกับปูน”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  3. ละครสารคดีในโอกาสพิเศษดีเด่น-“ครูบาศรีวิชัย”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  4. ละครชีวิตดีเด่น-“คู่กรรม”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  5. ผู้เขียนบทละครโทรทัศน์ดีเด่น-“ศัลยา” จากเรื่อง”คู่กรรม”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  6. ฉากละครดีเด่น-ทีมงานดาราวีดิโอ จากเรื่อง”คู่กรรม”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  7. ผู้กำกับการแสดงดีเด่น-ไพรัช สังวริบุตร จากเรื่อง”คู่กรรม”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  8. ดาราสนับสนุนชายดีเด่น-รอน บรรจงสร้าง จากเรื่อง”กตัญญูประกาศิต”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  9. ดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น-ดวงดาว จารุจินดา จากเรื่อง”คู่กรรม”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  10. ดารานำชายดีเด่น-ธงไชย แมคอินไตย์ จากเรื่อง”คู่กรรม”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  11. ดารานำหญิงดีเด่น-ชไมพร จตุรภุช จากเรื่อง”ขมิ้นกับปูน”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7