รางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 4

ครั้งที่ 4 ผลงานดีเด่นทางโทรทัศน์ปี 2532

ประกาศเมื่อวันที่ 20 มกราคม 2533
ณ โรงละครแห่งชาติ ถ่ายทอดสดโดยสถานีโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5 และไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทสถานีดีเด่น

  1. ด้านรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  2. ด้านรายการเด็กและสตรี-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  3. ด้านรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม-โทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5
  4. ด้านรายการกีฬา-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน

  1. ผู้อ่านข่าวดีเด่น-ลดาวัลล์ วงศ์ศรีวงศ์ –โทรทัศน์แห่งประเทศไทยช่อง 11
  2. ผู้รายงานข่าวดีเด่น-นิรมล เมธีสุวกุล-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง  5
  3. ทีมงานรายงานข่าวจากเหตุการณ์ดีเด่น-ทีมงานข่าวโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทรายการกีฬา

  1. ผู้บรรยายการแข่งขันกีฬาดีเด่น-ศุภพร มาพึ่งพงศ์

ประเภทรายการเด็กและสตรี

  1. รายการเด็กดีเด่น-“เล็กพริกขี้หนู”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  2. รายการสตรีดีเด่น-“คุยกับหมอชนิกา”-ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม

  1. รายการส่งเสริมความรู้ดีเด่น-“ส่องโลก”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  2. รายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น-“เราคือคนไทย”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  3. ผู้บรรยายรายการสารคดีชายดีเด่น-ปิยะ ชำนาญกิจ จากรายการ”ส่องโลก”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  4. ผู้บรรยายรายการสารคดีหญิงดีเด่น-ทิพย์วรรณ ไชยเขตต์ จากรายการ”ธรรมเสวนะ”-ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทพิธีกรหรือผู้ดำเนินรายการ

  1. ผู้ดำเนินรายการชายดีเด่น-ทรงวิทย์ จิรโศภิณ จากรายการ”ตามไปดู”-ไทยทีวีสีช่อง 9
  2. ผู้ดำเนินรายการหญิงดีเด่น-นัฎฐา ลอยด์ จากรายการ”ท้าพิสูจน์”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทเกมโชว์และปกิณกะ

  1. รายการเกมโชว์ดีเด่น-“มาตามนัด”-โทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5
  2. รายการปกิณกะดีเด่น-“บ้านทุ่งพัฒนา”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  3. รายการสนทนาบันเทิงดีเด่น-“จันทร์กระพริบ”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  4. รายการประกวดดีเด่น-“แชมป์ชิงแชมป์”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทรายการเพลงและมิวสิควีดิโอ

  1. รางวัลมิวสิควีดิโอดีเด่น-เพลง”ลูกผู้ชาย” ศิลปิน ฉัตรชัย เปล่งพานิช สังกัดอาร์เอสซาวด์โปรโมชั่น
  2. รางวัลมิวสิควีดิโอรองดีเด่น
    • เพลง”จริงใจไว้ก่อน” ศิลปิน ใหม่ เจริญปุระ สังกัด แกรมมี่เอ็นเตอร์เทนเมนท์
    • เพลง”ใจเย็นน้องชาย” ศิลปิน เฉลียง สังกัด คีตาเร็คคอร์ด
  3. เพลง”เก่าก็ยังถูกใจ” ศิลปิน ชรัส เฟื่องอารมณ์ สังกัด ครีเอเทียอาร์ติสจำกัด
    • รายการส่งเสริมดนตรีไทยดีเด่น-“สาระสังคีต”-โทรทัศน์แห่งประเทศไทยช่อง 11
    • รายการดนตรีดีเด่น-“คนรักเพลง”-ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทผู้พากย์ภาพยนตร์

  1. ผู้พากย์ภาพยนตร์ดีเด่นชาย-สัญชัย ปลั่งกมล –ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ผู้พากย์ภาพยนตร์ดีเด่นหญิง-นัยนา เพิ่มสุริยา-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทละคร

  1. ละครอิงประวัติศาสตร์ดีเด่น-“สงครามเก้าทัพ”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ผู้เขียนบทละครโทรทัศน์ดีเด่น-“ศัลยา” จากเรื่อง”ปริศนาของเวตาล”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  3. ละครชีวิตสร้างสรรค์สังคมดีเด่น-“สุดแต่ใจจะไขว่คว้า”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  4. ผู้ประพันธ์บทสำหรับละครโทรทัศน์ดีเด่น-สุวัฒน์ วรดิลก”รพีพร” จากเรื่อง”ลูกทาส”-โทรทัศน์แห่งประเทศไทยช่อง 11
  5. ผู้แต่งเพลงนำละครดีเด่น-เทียรี่ เมฆวัฒนา จากเรื่อง”สุดแต่ใจจะไขว่คว้า”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  6. ฉากละครดีเด่น-“สงครามเก้าทัพ”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  7. ผู้กำกับการแสดงดีเด่น-นพพล โกมารชุน จากเรื่อง”สุดแต่ใจจะไขว่คว้า”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  8. ดาราสนับสนุนชายดีเด่น-สะอาด เปี่ยมพงษ์ศานต์ จากเรื่อง”สุดแต่ใจจะไขว่คว้า”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  9. ดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น-ชไมพร จตุรภุช จากเรื่อง”จำเลยรัก”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  10. ดารานำชายดีเด่น-เสกสรร ชัยเจริญ จากเรื่อง”สุดแต่ใจจะไขว่คว้า”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  11. ดารานำหญิงดีเด่น-ปรียานุช ปานประดับ จากเรื่อง”สงครามเงิน”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7