รางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 2

ครั้งที่ 2 ผลงานดีเด่นทางโทรทัศน์ปี 2530

ประกาศเมื่อวันที่ 16 มกราคม 2531
ณ โรงละครแห่งชาติ ถ่ายทอดสดโดยสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทสถานีดีเด่น

  1. ด้านรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน-ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ด้านรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม -โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  3. ด้านรายการกีฬา-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  4. ด้านรายการส่งเสริมเศรษฐกิจและการท่องเที่ยว-ไทยทีวีสีช่อง 9

ประเภทรายการกีฬา

  1. ผู้บรรยายการแข่งขันกีฬาดีเด่น-ศุภพร มาพึ่งพงศ์
  2. รายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น-“เจาะสนาม”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

ประเภทรายการเด็กและสตรี

  1. รายการเด็กดีเด่น-“เซ็นทรัลบัณฑิตน้อย”-ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม

  1. รายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น-“ชีพจรลงเท้า”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  2. รายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น-“เฉลิมพระเกียรติ พระก่อพระเกื้อหล้า”-โทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจ
  3. รายการส่งเสริมการท่องเที่ยวดีเด่น-“ท่องแผ่นดินไทย”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  4. รายการแข่งขันตอบปัญหาดีเด่น-“ปัญหาภาษาอังกฤษทางโทรทัศน์ของเชลล์”-ไทยทีวีสีช่อง 9
  5. รายการส่งเสริมการเกษตรดีเด่น-“แผ่นดินทอง”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

ประเภทพิธีกรหรือผู้ดำเนินรายการ

  1. ผู้ดำเนินรายการชายดีเด่น-ปัญญา นิรันดร์กุล จาก”พลิกล็อคเพชร”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  2. ผู้ดำเนินรายการหญิงดีเด่น-ผุสชา โทณะวณิก จาก”คอนเสิร์ตคอนเทสต์”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

ประเภทเกมโชว์และปกิณกะ

  1. รายการเกมโชว์ดีเด่น-“มาตามนัด”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

ประเภทรายการเพลงและมิวสิควีดิโอ

  1. มิวสิควีดิโอดีเด่น-เพลง”เร่ขายฝัน” ผลงาน-ประภาส ชลศรานนท์
  2. มิวสิควีดิโอรองดีเด่น
    • เพลง ”ธรรมดามันเป็นเรื่องธรรมดา” ผลงาน วิเชียร ฤกษ์ไพศาล
    • เพลง ”อย่าลืมน้องสาว” ผลงานทีมไดนามิค
  3. เพลงนำละครดีเด่น-เรื่อง”พิกุลทอง” โดยไพรัช สังวริบุตร-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  4. รายการดนตรีปกิณกะดีเด่น-“ตามไปดู”-ไทยทีวีสีช่อง 9

ประเภทผู้พากย์ภาพยนตร์

  1. ผู้พากย์ภาพยนตร์ดีเด่นชาย-ชูชาติ อินทร จากเรื่อง”ศึกลำน้ำเลือด”และภาพยนตร์มินิซีรี่ส์-ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ผู้พากย์ภาพยนตร์ดีเด่นหญิง-สุชีรา วีรกุล จากเรื่อง”ศึกลำน้ำเลือด”และภาพยนตร์มินิซีรี่ส์-ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทละคร

  1. ละครเสริมสร้างสังคมดีเด่น-“ลานลูกไม้”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  2. ละครสำหรับเด็กดีเด่น-“วัลลี”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  3. ละครชีวิตดีเด่น-“ทองเนื้อเก้า”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  4. ละครชวนหัวดีเด่น-“วิก 07”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  5. ละครเผยแพร่ธรรมะดีเด่น-“มหาเวสสันดรชาดก”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
  6. บทละครโทรทัศน์ดีเด่น-“คนพวน” จากเรื่อง”ทองเนื้อเก้า”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  7. ฉากละครดีเด่น-สุภรณ์ บุนนาค เฉลิมลาภ จากเรื่อง”ปริศนา”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  8. ผู้กำกับการแสดงดีเด่น-มานพ สัมมาบัติ จากเรื่อง”ทองเนื้อเก้า”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
  9. ดาราสนับสนุนชายดีเด่น-กำธร สุวรรณปิยะศิริ จากเรื่อง”บนถนนสายเดียวกัน”ตอน “สมาชิกใหม่” –ไทยทีวีสีช่อง 9
  10. ดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น-ปาหนัน ณ พัทลุง จากเรื่อง”ปริศนา”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  11. ดารานำชายดีเด่น-พิศาล อัครเศรณี จากเรื่อง”อวสานของเซลส์แมน”-ไทยทีวีสีช่อง 3
  12. ดารานำหญิงดีเด่น-อภิรดี ภวภูตานนท์ ณ มหาสารคาม จากเรื่อง”ทองเนื้อเก้า”-โทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7